แผนการจัดการเรียนรู้ สาระ ภาษาจีน
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน และ ภาษาจีน ชั้น ประถมศึกษาปีที่ ๔
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน
วันที่ ๒๑ พฤษภาคม ๒๕๕๓ เวลา ๑ ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้
ต ๑.๑ เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2. สาระสำคัญ
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน
3. จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. นักเรียนสามารถตอบคำถามความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีนได้อย่างถูกต้อง
๒. นักเรียนสามารถบอกชื่อสถานที่ที่สำคัญของประเทศจีนจากรูปภาพที่ดูได้อย่างถูกต้อง
๓. นักเรียนมีความใฝ่รู้ใฝ่เรียน
๔. นักเรียนให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม
4. สาระการเรียนรู้ สาระที่ ๑ ภาษาและการสื่อสาร
ประเทศจีน ถือเป็นอีกหนึ่งประเทศมหาอำนาจในปัจจุบัน และเป็นที่รู้จักของคนทั่วโลก ไม่ว่าจะเป็นด้านประวัติศาสตร์ที่มีการบันทึกมาช้านาน สถานที่สำคัญที่ทั่วโลกให้ความสนใจ และภาษา วัฒนธรรมที่มีเอกลักษณ์เป็นของตนเอง
5. การจัดกิจกรรมการเรียนการสอน
5.1 ขั้นนำ
ในการพบกันครั้งแรกของการเริ่มเรียนภาษาจีน ควรทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีนด้วยคำว่า 你好!(สวัสดี) เพื่อสร้างความประทับใจในการเรียนภาษาจีนเป็นครั้งแรกให้กับนักเรียน จากนั้นแนะนำตัวเองให้นักเรียนเรียกตนเองว่า 老师(คุณครู) เรียบร้อยแล้วครูจึงเช็คชื่อ และชี้แจงการเก็บคะแนนต่างๆ หลักจากนั้นจึงถามความรู้เบื้องต้นของนักเรียนเกี่ยวกับประเทศจีน
5.2 ขั้นสอน
๑. นำรูปภาพที่เกี่ยวกับประเทศจีนมาแสดงให้นักเรียนดู โดยอธิบายเป็นภาษาไทย เกี่ยวกับข้อมูลเบื้องต้นของรูปภาพที่ครูได้เตรียม รวมถึงความสัมพันธ์ที่ใกล้ชิดแน่นแฟ้นระหว่างประเทศจีนและประเทศไทย เป็นต้น
๒. ครูจึงแจกใบงานที่ ๑ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน และ สถานที่ท่องเที่ยวในประเทศจีน ให้กับนักเรียน ให้นักเรียนลงมือปฏิบัติ
5.3 ขั้นสรุป
เมื่อนักเรียนทำใบงานทั้งสองใบงานเสร็จเรียบร้อยแล้ว จึงให้นักเรียนแลกกันตรวจ โดยครูเฉลยทีละข้อ บนกระดาน แล้วให้นักเรียนตรวจของกันและกัน หากพบว่ามีข้อผิด ให้แก้ไข จากนั้นให้เข้าแถว เพื่อปั้มตราประทับลงในใบงานทีละคน จากนั้นสอนนักเรียนพูดเลิกชั้น ด้วยประโยค “谢谢老师,老师再见”(ขอบคุณครับ/ค่ะคุณครู คุณครูลาก่อน)
6. สื่อการเรียนรู้
๑. ภาพกำแพงเมืองจีน
๒. ภาพจัตุรัสเทียนอันเหมิน
๓. ภาพหมีแพนด้า
๔. ภาพแผนที่ประเทศจีน
๕. ใบงานที่ ๑ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน และ สถานที่ท่องเที่ยวในประเทศจีน
7. การประเมินผล
รายการประเมิน | วิธีการประเมิน | เครื่องมือการประเมิน |
๑. นักเรียนสามารถตอบคำถามเกี่ยวกับประเทศจีนได้อย่างถูกต้อง ๒. นักเรียนสามารถบอกชื่อสถานที่สำคัญจากรูปภาพที่ดูได้อย่างถูกต้อง ๓. นักเรียนมีความใฝ่รู้ใฝ่เรียน ๔. นักเรียนให้ความร่วมมือในการทำกิจกรรม | ๑. ตรวจใบงานที่ ๑ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน และ สถานที่ที่สำคัญในประเทศจีน ๒. สังเกตพฤติกรรมในชั้นเรียน | ๑. ใบงานที่ ๑ ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับประเทศจีน และ สถานที่ที่สำคัญในประเทศจีน ๒. แบบบันทึกการสังเกตการเรียนรู้ |